హోమ్ శాఖా మంత్రికి సలహాలు

*నేరాలు జరిగాక నేరస్తులను పట్టి శిక్షించడం కన్నా నేరాల అదుపుకే అత్యధిక ప్రాధన్యత ఇవ్వాలి.
*సమాజంలో ఏ ఒకరైనా నేరాలకు పాల్పడే అవకాశం ఉన్నాయి. నేరాలలో ముఖ్య పాత్ర పోషించేవి అద్దె గదులు,వాహణాలు,సెల్ ఫోన్స్ . కాబట్టి గది అద్దెకు తీసుకోవాలన్నా ,వాహణం కొనాలన్నా,సెల్ ఫోన్ కొనాలన్నా హ్యాండ్ ప్రింట్స్ అవసరమని చట్టం తేవాలి.
*పోలీసు స్టేషన్ లలో బాధితులకు న్యాయం జరిగేట్లుంటే కేసులు లేవు,అప్పీళ్ళు లేవు.పంచాయితీలు లేవు. అవి ముదిరి /వికటించి జరిగే హత్యలూ ఉండవు,ఆత్మ హత్యలు ఉండవు. కాబట్టి సంబందిత స్టేషన్ ఎస్.ఐ. జిల్లాజడ్జి పర్యవేక్షణలో సమస్యలను రాజి చేసే ఏర్పాటు చెయ్యాలి.
*పోలీసు స్టేషన్స్ లో విజిటర్స్ బుక్ ఉండాలి.అందులో సంతకం చెయ్యనిదే ఐ.జి అయినా సరే హోం శాఖా మంత్రి అయినా సరే లోనికి వెళ్ళే ప్రసక్తి ఉండకూడదు.
*స్టేషన్ ఫోనుకి,ఎస్.ఐ.మరియు సిబ్బంది ఫోన్లకు వచ్చే ఇన్కమింగ్ ,అవుట్గోయింగ్ కాల్స్ వివరాలు ప్రతి నెలా నమోదయ్యే ఏర్పాతు చెయ్యాలి
*పాత నేరస్తుల డేటాను వెబ్ సైటులో పొందుపరచాలి. వారికి (వారు కోరితే) ఉపాది కల్పించే ప్రయత్నం చెయ్యాలి. వారి మోవ్ మెంట్స్ మీద నిరంతర నిఘా ఉండాలి. వారు వలస వెళ్ళినప్పుడు ఆ సమాచారాన్ని అన్ని స్టేషన్స్ కి పంపాలి.
*ముఖ్యంగా ప్రతి స్టేషన్ లోను 3 సెట్స్ ఆఫ్ సిబ్బంది ఉండాలి. షిఫ్ట్ సిస్టమ్ ఉండాలి. ప్రతి పని లిఖిత పూర్వకంగా పారదర్శకంగా జరిగేట్లు తదుపరి షిఫ్ట్ లో వచ్చే అధికారి లేదా సిబ్బంది ఎటువంటి ఇబ్బంది లేక విచారణ, చర్యలు కొనసాగించే విదంగా ఉండాలి.
*నూతన వధూవరుల సమాచారాలు వెనువెంటనే సంబందిత స్టేషన్స్ కు చేరే ఏర్పాటు ఉండాలి. (వారి ఫోటోస్, హ్యాండ్ ప్రింట్స్)
*అలాగే పోలీసుల బీట్లో తారాసపడే ప్రేమికుల సమాచారమ్ కూడ పొందుపరచబడి ఉండాలి.( వారి ఫోటోస్, హ్యాండ్ ప్రింట్స్)
*ఆస్తి పంపకం జరిగిన/జరగాల్సిన సోదరులు,భాగస్వామ్య వ్యాపారాలు చేసే వారు,చిరుధ్యోగులు,నిరుధ్యోగులు,మూత బడ్డ ఫ్యేక్టరిల కార్మికుల సమాచారాలు కూడ 24 గంటలు స్టేషన్ కంప్యూటర్ లో అందుభాటులో ఉండాలి. ప్రతి స్టేషన్ లోను ఇంటర్ నెట్ సౌఖర్యం ఉండాలి. ప్రతి స్టేషన్ కు ఇ మెయిల్ ఐడి ఉండాలి. వారానికొకదినం ఆయా ఎస్.ఐ.లు తమ పరిదిలోని ఏరియాలో పర్యటించాలి .ప్రజలను వాకబు చెయ్యాలి.నెలకొక దినమన్నా ఆన్ లైన్ లో ఉండి యువతతో చాట్ చెయ్యాలి.
*ప్రతి స్టేషన్ పరిదిలోను యువజన సంఘాలు ఏర్పాటు చెయ్యాలి. వారు Hardy body,windy mind,holy soul కలిగి ఉండేలా చర్యలు తీసుకోవాలి.
*పోలీసుల పని భారాన్ని తగ్గించాలి. తర్కం లేని పొంతన లేని చట్టాలను ఎత్తి వెయ్యాలి. ఉ.పైరసి క్యేసట్స్,సి.డి ల వ్యవహారం. పైరసి సి.డి ల దరలకే ఒరిజినల్ సి.డి లు తయారు చేస్తే ఈ సమస్య పరిష్కారం అవుతుంది. అలాగే కోళ్ళ పందెం,పేకాట వంటివి
ఇటువంటి షోకులున్నవారు “తమకు అందుకు తగ్గ ఆర్తిక స్థోమత ఉన్నదని,తమకు ప్రభుత్వ రాయితీలు,రుణాలు,రుణ మాఫీలు,ఉచిత వైద్యాలు అవసరమ్ లేదని ఒక అఫిడవిట్ ఇస్తే వారికి లైసెన్స్లులు ఇచ్చి పారెయ్యాలి. ఇలా ఎన్నో ఉన్నాయి. వాటిలో ఒకటి వ్యభిచారానికి చట్ట బద్దత
*నక్సల్స్ ప్రభావిత ప్రాంతాలు,ఫ్యేక్షన్ ప్రాభల్యం ఉన్న ప్రాంతాల్లో ప్రభుత్వం అత్యధిక ప్రాధన్యతతో మానవ వనరుల అభివ్రుద్దికి,ఉపాదికి చొరవ తీసుకోవాలి. జాతీయ బ్యాంకులు ఈ ప్రాంతాలను దత్తత తీసుకునే ఏర్పాటు చెయ్యాలి. బ్యాంకులు డైలి లోన్స్, మార్కెట్స్ లో ఉదయం పెట్టుబడి సమకూర్చి సాయంత్రం వడ్డితో వసూలు చేసుకునే వీలు కల్పించ వచ్చు. ఈ ప్రాంతాల్లోని యువతకు పోలీసు ఉధ్యోగాల్లో ప్రిఫెరన్స్ ఇవ్వవచ్చు. ( అన్ని స్టేషన్స్ కి 3 సెట్స్ ఆఫ్ సిబ్బంది అవసరమన్నాం కదా !)
*పోలీసు సిబ్బందికి తప్పనిసరి వైద్య,సైక్రియాట్రి పరీక్షలు నిర్వహించాలి. సమస్యలుంటే ఉచిత వైద్యం ,కౌన్సిలింగ్ ఏర్పాటు చెయ్యాలి
*అవివాహితులైయుండి మహిళలతో వ్యవహారం నడిపే స్థితిలోని ఉధ్యోగులు,టీచర్స్,లెక్చరర్స్,రోగిష్ఠి భార్య గల ఉధ్యోగులు,భార్యకు దూరంగా బ్రతుకుతున్న ఉధ్యోగుల వివరాలు శేకరించి వారి పై నిఘా ఉంచాలి. ఇటువంటి సమాచారాల సేకరణకు యువజనసంఘం వారి సహకారం తీసుకోవచ్చు.
*ముఖ్య నగరాల్లోని ప్రజలకు పోలీసులు గుర్తింపు కార్డులివ్వాలి. ప్రతి పౌరుని వివరాలు స్టేషన్ కంప్యూడర్లో ఉండాలి.

*అలాగే ఆ నగరాలను చీస్ చెయ్యాలి. నగరం లోపలికి కొత్తగా ప్రవేశించేవారికి స్థానికులు ఎవరైనా హామి ఇస్తే గాని అనుమతించ రాదు. పర్యాటకులైతే వారిని ఒకటికి రెండుసార్లు క్షున్నంగా పరిశోధించి,ఫోటో,హ్యాండ్ ప్రింట్ సేకరించాకే అనుమతించాలి.

*పోలీసు స్టేషన్స్,చెక్ పోస్టుల్లో పబ్లిక్ నుండి అబ్జర్వర్లను నియమించాలి. ఎవరు ఏ రోజు ఏ స్టేషన్ లేదా ఏ చెక్ పోస్టుకు అబ్జర్వర్ గా వెళ్ళనున్నారో అర గంట ముందుగాని వారికి తెలియ కూడదు.(జంబ్లింగ్ పద్దతి)
*పుణ్యక్షేత్రాల్లో పాత నేరస్తులు,వాంటేడ్ పెర్సన్స్ యొక్క హ్యేండ్ ప్రింట్స్ స్టోర్ అయిన కంప్యూటర్స్ ఏర్పాటు చెయ్యాలి. దాని ప్రక్కనే ఉన్న స్కేనర్ మీద హస్తం పెడితే ఆ హ్యేండ్ ప్రింట్స్ని కంప్యూటర్ రీడ్ చేసి సదరు హ్యాండే ప్రింట్ తన డేటా బేస్ లో ఉందో లేదో చెక్ చేసి ఉంటే బీప్ చెశి అప్రమత్తం చెయ్యాలి.
*కోర్టుల్లో సం.కంటే మించి ఎట్టి కారణం చేత కూడ కేసులు పెండింగ్ పడకుండా చట్ట సంస్కరణలుతేవాలి. సం.నికి మించి ఏదైన కేసు పెండింగ్ లో ఉంటే ఆ కేసు సమ్బందిత వాది,పరతి వాదులు వివరాలను సేకరించి వారి పై నిఘా ఉంచాలి.
*పోలీసు సిబ్బంది వివరాలను( రోగాలు,పరైవేట్ రుణాలు,ఒకరికంటే ఎక్కువ భార్యలు వంటి వివరాలతో సహా) సేకరించాలి. నేరాలకు ఉన్న అవకాశాలను ముందుగనే అంచనా వేసి తగిన జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి.
*రియల్ ఎస్టేట్,గ్రానైట్స్ వంటి రంగాల్లో వారి వివరాలు కూడ తీసుకోవాలి.
*పోలీసు సిబ్బందికి,అతనికి కుటుంభ సబ్యులకు ఉచిత రవాణా,ఉచిత వైద్యం,ఉచిత గ్రుహం ఏర్పాటు చెయ్యాలి
*ఎఫ్.ఐ.ఆర్ వేసాక కేసు నడిపే భాధ్యతను మరో సంస్థకు అప్పగింఛాలి.
*జర్నలిస్టుల్లో చాలా మందికి తాము చట్టానికి అతీతులమన్న భ్రమ ఉంది. వీరి పై పలు సందర్భాల్లో ఫియాగులు వచ్చినప్పటికి వత్త్ళ్ళ కారణంగా అవి కోర్టుల ద్రుష్ఠికి వెళ్ళడం లేదు. కాబట్టి సిట్టింగ్ జడ్జి నేత్రుత్వంలో ఒక విచారణ కమిషన్ నియామకం జరగాలి. జర్నలిస్టులపై వచ్చిన ఫిర్యాదులు,కేసులన్ సమీక్షింఛి తగిన చర్యలు తీసుకోవాలి.

RTS Perm Link

2 comments to హోమ్ శాఖా మంత్రికి సలహాలు

Leave a Reply

You can use these HTML tags

<a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

  

  

  

A sample text widget

Etiam pulvinar consectetur dolor sed malesuada. Ut convallis euismod dolor nec pretium. Nunc ut tristique massa.

Nam sodales mi vitae dolor ullamcorper et vulputate enim accumsan. Morbi orci magna, tincidunt vitae molestie nec, molestie at mi. Nulla nulla lorem, suscipit in posuere in, interdum non magna.