తెలుగు సాహిత్యం అవిభజనీయం

March 3rd, 2014

మనం తెలుగువారం, స్వేచ్చా ప్రియులం, ప్రతిఘటనను ఆహ్వానించే వాళ్లం. తాత్వికులం, చరిత్రను అధ్యయనం చేసేవారం. సిద్ధాంతం ఏదైతేనేం, ఎవరికైనా స్వేచ్ఛ అవసరమని భావించేవారం. వందపూలు వికసించినా, వేయి ఆలోచనలు వర్ధిల్లినా ఆరోగ్యకరమేనని అనుకున్నాం. మన సాహితీ వేత్తలకు ఎల్లలెలా లేవో, మన స్వామీజీలకూ ఎల్లలూ లేవు.

తెలుగు సాహిత్యం ఇప్పుడే మార్గంలో ఉన్నది? చరిత్ర రహదారి మలుపు తిరిగినప్పుడల్లా ప్రశ్నించుకోవడం మనకు అలవాటు. తెలంగాణ రాష్ట్రం కావాలనే ఆకాంక్ష ఈ ప్రాంత రచయితలందర్నీ, కవులను, కళాకారులనూ తనలోనే ఇముడ్చుకుంది. అది ఎంత బలీయమైనదంటే కొత్త రచయితలూ, కొత్త కళాకారులు మారుమూల ప్రాంతాల నుంచీ కూడా ఉవ్వెత్తున లేచారు. జరిగింది అగ్రవర్ణాల రాజకీయోద్యమమా, రకరకాల వర్గాల ఆకాంక్షలకు ప్రతీక అయిన సామాజికోద్యమమా చెప్పలేనంతగా కలిసిపోయింది.

కానీ.. ఒక రాష్ట్రంలో ఒక ప్రాంతం వారిని అంతగా కలుపుకోలేని ఉద్యమం ఇది కాకపోవడానికి కారణం, సామాజిక ఆకాంక్షలను అధిగమించి రాజకీయ, ఆర్థిక ఆకాంక్షలు ప్రాధాన్యం సంతరించుకోవడం కావచ్చు. అందుకే తెలుగునాట అన్ని ప్రాంతాల్లోనూ అది సాహిత్య, కళారూపాల్లో ప్రతిఫలించలేకపోయింది. తెలంగాణ విముక్తి పోరాట సమయంలో ఇలా జరగలేదు. ఎందుకంటే అది ప్రాంతీయ ఆకాంక్షల్ని అధిగమించిన ఉద్యమం.

తర్వాత ఏమిటి? విభజన ఎలాగూ జరిగింది కనుక మనం మన సంప్రదాయాలు ఎక్కడైనా తెగిపోయినట్లనిపిస్తే వాటిని పునరుద్ధరించుకోవాలి. మన ప్రశ్నించే తత్వాన్నీ, ప్రతిఘటించే స్వభావాన్ని, పోరాడే లక్షణాల్ని, అన్వేషించే ఆదర్శాల్ని సాహిత్యంలో మరింత కొనసాగించాలి. జరిగిన ఉద్యమ హేతుబద్ధతను, అందులోని సార్వత్రిక విలువలనూ ఎదుటి వారు ఆమోదించే విధంగా చేయకపోతే వచ్చిన సాహిత్యం, కళారూపాలు ఒకే ప్రాంతానికి పరిమితమవుతాయి, వాటి లక్ష్యాలు నెరవేరకుండా ఉంటాయి.

(తెలుగు జాతి రెండు రాష్ట్రాలుగా విడిపోయిన నేపథ్యంలో తెలుగు సాహిత్యం విభజనకు గురికాకుండా సార్వత్రిక విలువలకోసం ఐక్యంగా ఉండవలసిన అవసరాన్ని తాత్విక స్థాయిలో చర్చిస్తూ ఆంధ్రజ్యోతి దినపత్రిక ఢిల్లీ బ్యూరో చీఫ్ కృష్ణారావు గారు కృష్ణుడు కలం పేరుతో రాసిన ఈ రచన పూర్తి పాఠం కోసం కింది లింకును చూడండి.)

తెలుగు సాహిత్యం అవిభజనీయం

 

 

RTS Perm Link


Comments RSS

Leave a Reply

Name

Email

Website

Speak your mind