చందమామతో నా అనుభవాలు

October 18th, 2010

చందమామతో ఒక పాఠకుడిగా, ఒక రచయితగా అనుబంధం ఉండడం నా అదృష్టంగా భావిస్తున్నాను. నా అనుభవాలు, అనుభూతులు ఒకసారి మన చందమామ కుటుంబ సభ్యులందరితో పంచుకుంటాను.

ముందుగా రచయితగా నా అనుభవాలు..

మా నాన్నగారు మొదట చీరాలలో చెప్పుల దుకాణం పెట్టారు. అందులో నష్టం రావడంతో 1965లో రేపల్లె (గుంటూరు జిల్లా) వచ్చి రైల్వే స్టేషన్‌లో స్టాల్ కాంట్రాక్ట్‌కు తీసుకున్నారు. ఆ స్టాల్‌లో సిగరెట్లు, చాక్లెట్లు, బిస్కెట్లతోపాటు వారపత్రికలు, మాసపత్రికలు కూడా ఉండేవి. అలా పరిచయం అయింది చందమామ. అప్పటికి నా వయసు అయిదేళ్లు.

రైల్వే స్టేషన్‌కి ఎదురుగా ఒక చిన్న ఇల్లు అద్దెకు తీసుకున్నారు నాన్న. నాకొక అక్కయ్య ఉండేది. ఇంటి అరుగుమీద కూర్చుని అక్కయ్య, నేను చందమామలోని బొమ్మలు చూస్తూ ఆనందించేవాళ్లం. అక్కయ్య కొద్దిగా చదివి నాకు కథలు చెబుతుండేది. రాజులు… రాణులు… యువరాణులు..రాక్షసులు..మాంత్రికులు. దయ్యాలు… భూతాలు… రాజ్యాలు… అరణ్యాలు… వాహ్! ఊహాలోకంలో విహరించేవాడిని. యువరాజుగా నన్ను ఊహించుకునేవాడిని.

రేపల్లెలో జలీల్ ఖాన్ చందమామ ఏజెంట్. చందమామ రాగానే సైకిల్ మీద రైల్వే స్టేషన్‌కి వచ్చి పార్సిల్ తీసుకుని ముందుగా మా షాప్‌కి ఇచ్చేవాడు. స్టేషన్ నుంచి నాన్న కేక వేసి మాకు చెప్పేవారు చందమామ వచ్చిందని. నేను రయ్‌న పరిగెత్తుకు వెళ్లి చందమామ అందుకుని అంతే వేగంగా ఇల్లు చేరేవాడిని.

పేజీలు తిప్పి బొమ్మలు చూస్తే మరో లోకం కనిపించేది. మనసంతా సంతోషంతో నిండిపోయేది.

ఏడేళ్ల ప్రాయం వచ్చింది. నాన్న భోజనానికి ఇంటికి వెళ్లినప్పుడు నేను షాపులో ఉండేవాడిని. చదవడం రావడంతో పుస్తకాలు ప్రీతిప్రాతమయ్యాయి. చందమామలోని అసలు మజా అప్పుడు తెలిసింది. కథలు, సీరియల్స్ చదివి ఆనందపడేవాడిని. శిథిలాలయం సీరియల్ లోని శిఖిముఖి, విక్రమకేసరి నా అభిమాన హీరోలు.

నేను చదివిన చందమామ కథల బడిలోని స్నేహితులకు చెప్పేవాడిని. వాళ్లు సంబరపడేవారు. ఒరేయ్! నువ్వు కథలు భలే చెబుతావురా! అనేవారు. మనసు పొంగిపోయేది.

పద్మనాభుడి పెళ్లి

ఇంటర్‌కి వచ్చాక చందమామ కథ వ్రాస్తే బాగుంటుంది అన్న ఆలోచన వచ్చింది. కానీ ఎలా రాయాలి? ఎలా పంపాలి? అది తెలీదు. చెప్పేవారు లేరు. అప్పుడప్పుడు పోటో వ్యాఖ్యల పోటీకి ఉత్తరాలు పంపేవాడిని. (చందమామలో వంద కథలు నావి ప్రచురించబడినా, ఫోటో వ్యాఖ్యల పోటీలో బహుమతి గెలుపొందక పోవడం ఇప్పటికీ నాకు అసంతృప్తిగానే ఉంటోంది)

లైబ్రరీకి వెళ్లినప్పుడు అన్ని పుస్తకాలతో పాటు చందమామ పాత సంచికలు అడిగి మరీ తీసుకుని చదివేవాడిని.

పత్రికల్లో ఉత్తరాలు, చిన్న చిన్న కవితలు ప్రచురించబడసాగాయి. నాన్న ప్రోత్సాహంతో పత్రికలకు కథలు పంపడం మొదలు పెట్టాను.

అయితే చందమామలో నా పేరు చూసుకోవాలన్న తపన ఉండేది.అది కష్టం అని కూడా అనిపించేది.

డిగ్రీ పూర్తయింది. ఉద్యోగం రావడానికి మూడేళ్లు పట్టింది. నాన్నకు ఆరోగ్యం బాగుండకపోవడంతో షాపు నేనే చూసుకునేవాడిని. రైలు వచ్చినప్పుడు పది నిమిషాలు షాపు రద్దీగా ఉండేది. తరవాత ఖాళీనే. అప్పుడు చిత్తు కాగితాల మీద కథలు రాస్తుండేవాడిని.

ఉద్యోగ ప్రయత్నంతోపాటు చందమామ కథలు కూడా రాయడం మొదలెట్టాను. ఉద్యోగ ప్రయత్నం ఫలించి 1983లో స్టేట్‌బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియాలో ఉద్యోగం వచ్చింది.తొలి పోస్టింగ్ విజయవాడ దగ్గర ఉన్న గుంటుపల్లెలో ఇచ్చారు. రేపల్లె నుంచి రోజూ వెళ్లిరావడం కష్టమని విజయవాడలో మా మేనత్తతగారింట్లో ఉండేవాడిని.

ఒక రోజు బ్యాంకులో ఉండగా, అక్కయ్య రాసిన ఉత్తరం వచ్చింది. అందులో నువ్వు రాసిన పిరికివాడు కథ ప్రచురిస్తున్నట్లు చందమామ నుంచి ఉత్తరం వచ్చింది అని ఉంది. మనసంతా సంతోషం. ఎప్పుడెప్పుడు ఉత్తరం చూద్దామా అనిపించింది. ప్రతి శనివారం రేపల్లె వెళ్లేవాడిని. అలా వెళ్లినప్పుడు ఉత్తరం చూశాను. ఉత్తరం మీద దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారి చేతివ్రాత (అప్పట్లో ఆయనదని తెలీదు) ఉత్తరం భద్రంగా దాచుకున్నాను. స్నేహితులకి, బ్యాంకులో కొలీగ్స్‌కి చూపించాను.

వెంటనే చందమామ వారికి ఉత్తరం రాశాను. కథ ఎప్పుడు ప్రచురిస్తున్నారని? ‘వీలు వెంబడి ప్రచురిస్తాము’ అని దాసరిగారు ఓపికగా సమాధానం వ్రాశారు.

1984 జనవరి చందమామ

ఒకసారి విజయవాడ ఛాయ హోటల్‌లో బ్యాంక్ మీటింగ్ జరిగింది.అక్కడి బుక్‌స్టాల్‌లో చందమామ కొన్నాను. అది జనవరి 1984 సంచిక. ఎడిటోరియల్ కాలమ్‌లో ఈ నెల బేతాళకథ ‘పద్మనాభుడి పెళ్లి’కి ఆధారం ఎన్.శివనాగేశ్వరరావు రచన అని ఉంది. ఎంత ఆనందం పొందానో మాటల్లో చెప్పలేను.

ఆ కథ నేను ‘హసన్ పెళ్లి’ అనే పేరుతో పంపాను. పేరుమార్చి బేతాళ కథగా ప్రచురించారు.

కుముదవతీ నగరం, పద్మనాభుడు,సులక్షణ, రత్నభద్రుడు, రవివర్మ, సోమనాధుడు, భైరవ బైరాగి, గౌరవముఖుడు, నల్లభూతం.. ఇవేవీ పాత్రలకు నేను పెట్టిన పేర్లు కావు. ఎందుకంటే నేను ముస్లిం పేర్లతో కథ రాశాను. ఇంత అందమైన పేర్లు పాత్రలకు ఎవరు పెట్టి ఉంటారు? ఇంకెవరు? దాసరి గారే అయి ఉంటారు

సరాసరి బేతాళకథతో చందమామ లోకంలో ప్రవేశించడం నిజంగా కొత్త రచయితకు గొప్పవరం.

వెంటనే చందమామకు మరో లేఖాస్త్రం సంధించాను. మీరు పిరికివాడు అనే కథ ప్రచురణకు స్వీకరించినట్లు ఉత్తరం రాశారు. కానీ అది కాకుండా మరొక కథ ముందు ప్రచురించారు. కారణం ఏమిటి? అని రాశాను.

మరలా అంతే ఓపికగా దాసరిగారు ఉత్తరం రాశారు. ‘పేజీల అడ్జెస్ట్‌మెంట్ కారణంగా అలా జరిగింది’ అని.

ఆ తరవాత వెనుదిరిగి చూడవలసిన అవసరం రాలేదు. చందమామలో తరచుగా నా కథలు ప్రచురించబడేవి. మంచి పారితోషికం మనీ ఆర్డర్ రూపంలో వచ్చేది.

రచయితగా మూడువందల పై చిలుకు కథలు రాశాను. నా కథలు అన్ని ప్రముఖ వార, మాస పత్రికలలో అచ్చయ్యాయి. అందులో 100 కథలు చందమామలో ప్రచురించబడ్డాయి. రచయితగా నాకు దారి చూపింది, వెన్నుతట్టి ప్రోత్సహించిందీ నిస్సందేహంగా చందమామే! అందుకు చందమామకు సదా కృతజ్ఞుణ్ణి.

నా వందవ కథ స్వర్ణ పుష్పం బేతాళ కథగా ఏప్రిల్ 2010 సంచికలో ప్రచురించబడింది. ఆ స్వర్ణపుష్పాన్ని గురుతుల్యులు కీ.శే దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారికి భక్తిపూర్వకంగా అంకితమిస్తున్నాను.

ఒక పాఠకుడిగా చందమామతో నా అనుభవాలు మరోసారి మీతో పంచుకుంటాను.

మీ
ఎన్.శివనాగేశ్వరరావు.

శివనాగేశ్వరరావు గారూ,
2010 ఏప్రిల్‌లో ప్రచురణకు తీసుకున్న మీ బేతాళకథ స్వర్ణపుష్పం మీరు చందమామకు పంపిన వందవ కథ అని మీరు చెప్పేవరకు తెలీదు. మీ బేతాళ కథను పరిశీలించడంతోనే ప్రింట్ చందమామలో నా తొలి పని ప్రారంభమవటం యాదృచ్చికమే అయినా థ్రిల్లింగ్‌గా ఉంది. మీ కథ మొదటి నుంచీ చివరిదాకా ఒకే ఒరవడి -టెంపో-లో సాగినప్పటికీ కథలో కాసింత మార్పు చేయవలసి వచ్చింది. కథను చెప్పే తీరు, దాన్ని చివరిదాకా నడిపించే తీరులో మీ వంద చందమామ కథల అనుభవం అంతా కనిపిస్తుందను కుంటున్నాను. కానీ పోస్ట్ ద్వారా కమ్యూనికేట్ చేయటం చాలా పరిమితమైన పరిస్థితుల్లో మీ ఫోన్ నంబర్ అందుబాటులో లేనందున ఇటీవల వరకు మిమ్మ్నల్ని సంప్రదించలేకపోయాము.

‘ఇక పోతే, చందమామలో వంద కథలు నావి ప్రచురించబడినా, ఫోటో వ్యాఖ్యల పోటీలో బహుమతి గెలుపొందక పోవడం ఇప్పటికీ నాకు అసంతృప్తిగానే ఉంటోంది’ అన్నారు. మీ బాధ చాలామంది చందమామ పాఠకుల, అభిమానుల బాధ. అప్పట్లో వందలాది పాఠకులు ఫోటో వ్యాఖ్యల పోటీకి ఉత్తరాలు పంపేవారు. అన్ని వ్యాఖ్యలనుంచి నెలకు ఒక వ్యాఖ్యను మాత్రమే ఎంపిక చేయవలసి రావడం ఎంత కష్టమైన పనో అప్పటి సంపాదకులకే తెలిసిన విషయం.

అడగ్గానే కథకులుగా చందమామతో మీ అనుభవాలు పంచుకున్నందుకు మనఃపూర్వక కృతజ్ఞతలు.

చందమామతో మీ అనుబంధం కలకాలం కొనసాగాలని కోరుకుంటున్నాము. మరి పాఠకుడిగా మీ అనుభవాలకోసం కూడా ఎదురు చూస్తుంటాము. పంపుతారు కదూ..!

చందమామ వెబ్‌సైట్‌లో కూడా మీ చందమామ జ్ఞాపకాలు ప్రచురిస్తున్నాము చూడండి.

మీ చందమామ జ్ఞాపకాలు పంవవలసిన చిరునామా

“Chandamama memories”

Chandamama India Limited
No.2 Ground Floor, Swathi Enclave
Door Nos.5 & 6 Amman Koil Street
Vadapalani, Chennai – 600026
Phone :  +91 44 43992828 Extn: 819

కింది ఈమెయిల్‌లో కూడా మీ చందమామ జ్ఞాపకాలు పంవవచ్చు
Email: Abhiprayam@chandamama.com

RTS Perm Link


Trackback URI | Comments RSS

Leave a Reply

Name

Email

Website

Speak your mind