చందమామ ఒక పుస్తకం మాత్రమే కాదు…

September 3rd, 2010

మా చందమామ ఒక పుస్తకం మాత్రమే కాదు .. మా జీవితంలో భాగం, చెరపలేని ఓ మధురానుభూతి

నాకు ఊహ తెలిసి దాదాపు ఎనభయ్యో దశకం మొదట్లో అలవాటు అయ్యిందనుకుంటాను. మా నాన్నగారు తెచ్చి ఇచ్చేవారు. మా ఆర్థిక పరిస్థితి అంతంత మాత్రంగా ఉండటం వల్ల అప్పుడప్పుడు తెచ్చేవారు కాదు, కానీ విజయవాడలోని సత్యన్నారాయణ పురంలో ఓ పురాతన గ్రంధాలయం వారు ఈ పుస్తకాలను నలుగురికి అందుబాటులో ఉంచేవారు. మా నాన్నగారు కొనని పక్షంలో మేము అక్కడికి వెళ్ళి చదివే వాళ్ళం.

మేము ఇద్దరు అన్నదమ్ములం, నేను చిన్నవాడిని. అన్నయ్య పేరు విజయ శ్యామ కుమార్. ముద్దుగా అందరూ శ్యామూ అనే వారు. మా నాన్న గారు చందమామ తెచ్చినప్పుడల్లా మేము అన్నింటికన్నా ముందుగా చివరి పేజీలో వచ్చే రాముశ్యాముల చిత్ర కధలను చదివి ఆనందించే వారము.. అలా ఎంతకాలం గడిచిందో తెలియదు కాని ఓ సంచికనుంచి ఆ చిత్ర కధలను ఆపి వేశారు. మేము చాలా భాద పడ్డాము. మా చుట్టాలు అందరూ మమ్మల్ని రాము శ్యాము గానే పలకరించే వారంటే అది అతిశయోక్తి కాదేమో. ఇలా చందమామ మా జీవితంలో ఓ వీడలేని అనుభూతిగా మిగిలి పోయిందంటే మీరు నమ్మరు. వీలైతే అలాంటిదేదైనా తిరిగి ప్రారంభించ మనవి.

అలాగే పైన చెప్పినట్టు ఆర్థిక పరిస్తితి కారణంగా ఒకటే చందమామని ఇద్దరం ఒక్కసారే చదవాల్సి వచ్చినప్పుడు ఇద్దరం ఒక అంగీకారానికి వచ్చేవాళ్ళం, “ప్రక్కప్రక్కనే కూర్చుని చదువుదాం, ఒక వేళ నేను ఈ పేజీ చదవడం పూర్తి అయిపోతే మరో పేజీని కొద్దిగా తీసి ఉంచు నేను అవతలి పేజీలో చదువుకుంటూ ఉంటాను నువ్వు ఇవతలి పేజీలోది చదువుకో” అని ఇద్దరం ఓరకమైన రాజీకి వచ్చేవాళ్ళం.

అవన్ని మధురానుభూతులుగా మిగిలిపోయ్యాయి. “పండక్కి ఏమి కావాలిరా పిల్లలూ” అని మా నాన్నగారు అడిగితే ”చందమామ కావాలి” అని ఎన్ని సార్లు పేచీ పెట్టామో మీకు తెలియదు. ఒక వేళ చందమామని కొనిస్తాం మరింకేం కావాలంటే మరో చందమామ అనే వాళ్లమే కాని మరింకేం కావాలనే వాళ్ళం కాదంటే మీరు నమ్ముతారా. అప్పట్లో మా మట్టి బుర్రకి చందమామ నెలకు ఒకసారే వస్తుందంటే అర్థం అయ్యేది కాదు.

ఉద్యోగంలో పెద్దవాళ్ళం అయ్యాం.. సమాజంలో ఓ స్థాయి వచ్చింది.. స్థాయికి అనుగుణంగా కొంచం గంభీరంగా బ్రతకాలి.. బ్లా.. బ్లా.. (అంటే వగైరా వగైరా అన్నమాట)  అన్న ముసుగులో బ్రతికేస్తున్న నాలాంటి వాళ్ళకు ఆ జ్ఞాపకాలే అమృత ధారలు. అలాంటి అమృతాన్ని అందించిన చందమామ నిజంగా ఈ తరానికే కాకమోయినా ఏతరానికైనా ఒక చక్కని బహుమతే అని నా అభిప్రాయం. మీరు ఇలాగే పది కాలాలపాటు పచ్చగా వర్ధిల్లుతూ ఉండాలనేది నా ప్రార్ధన.

అలాగే పాత పుస్తకాలను మీరు కొంచం హై రిజల్యూషన్ తో స్కాన్ చేస్తే బాగుంటుందని నా మనవి. కొన్ని కొన్ని సార్లు పాత కధలు చదువుదాం అనుకుంటే కుదరటం లేదు. ఏది ఏమైనా ఓ మంచి సంకల్పానికి నాంది పలికిన ఈ చందమామ ప్రారంభకులకు మరియు ఇప్పటిదాకా ఈ సంచికను నడిపిస్తూ ముందుకు తీసుకు వెళుతున్న తరతరాల యాజమాన్యానికి కృతజ్ఞతలు చెప్పకుండా ఉండలేకపోతున్నాను. ధన్య జీవులు మీరు.

Regards,
చక్రవర్తి । Chakravarthy

శ్రీ చక్రవర్తి గారికి,
“మా చందమామ ఒక పుస్తకం మాత్రమే కాదు .. మా జీవితంలో భాగం, చెరపలేని ఓ మధురానుభూతి” అంటూ మీరు పంపిన అభిప్రాయ లేఖ హృద్యంగా ఉంది. రామూ శ్యాము మొదలుకుని చందమామ గతంలో ప్రవేశపెట్టిన మంచి శీర్షికలు కొన్ని ఇప్పుడు కొనసాగలేదు. కాలానుగణంగా, వనరుల పరంగా ఆచరణ సాధ్యం కాని వాటిని తీసివేయడం అప్పుడూ ఇప్పుడూ జరుగుతూనే ఉంది. పాఠకులు, అభిమానులు ఇలాంటి నిలిపివేతల పట్ల ఎంత అసంతృప్తి వ్యక్తం చేసినా  ఈ రకం మార్పులు తప్పటం లేదు.

ఉదాహరణకు గత 60 ఏళ్లుగా అవిచ్ఛిన్నంగా కొనసాగిన ఫోటో వ్యాఖ్యల పోటీ ఈ జూలై సంచిక నుంచి ఆగిపోయింది. కారణం తాజా ఫోటోలు పంపించడంలో ఫోటో సేకర్తలలో ఆసక్తి సన్నగిల్లడం. దీంతో పాత ఫోటోలనే వేయవలసి వచ్చేది. ఇది సరైంది కాదని భావించడంతో దీన్నికూడా తీసివేశారు. మనకు ఇష్టం లేకపోయినా కొన్ని సంప్రదాయాలు చందమామకు దూరమవుతున్నాయి. తప్పదు.

మీరు రాము-శ్యాము తోపాటు చందమామను మీ చిన్నతనంలో అన్నదమ్ములు ఇద్దరూ ఎలా పంచుకుని చదువుతూ వచ్చారో చదువుతుంటే మాకూ మా బాల్యం తటిల్లున మెరిసింది. మేం నాలుగు  కుటుంబాలకు చెందిన 16 మంది పిల్లలం. అన్నతమ్ముళ్లు, అక్కా చెల్లెళ్లు అందరం పల్లెలో ఉండి చదువుకుంటూ ఉంటున్నప్పుడు 1970ల మొదట్లో పండువెన్నెలలాగా చందమామ పరిచయమయ్యింది.

అప్పటినుంచి ఓ ఆరేడేళ్ల కాలం మా అందరి బాల్యం చందమామ జ్ఞాపకాలతోటే గడిచిపోయింది. ఇంతమంది పిల్లలకూ, పెద్దలకూ కూడా టౌన్ నుంచి తెచ్చే ఒకే చందమామ ఆధారం కావడంతో వారంరోజుల పాటు చందమామ కనబడేది కాదు. ఎవరు చదువుతున్నారో, ఎవరు తీసుకెళుతున్నారో తెలిసేది కాదు. అందుకే ఫలాని వారి వద్ద చందమామ ఉందని తెలిస్తే చాలు… పోటీలు పడి ఒప్పందాలు చేసుకునేవాళ్లం. నీ తర్వాత నాకే ఇవ్వాలి అంటూ.

అదీ కుదరకపోతే రాత్రి పూట పొలాలకు నీళ్లు మలిపేటప్పుడు -నలభై ఏళ్లకు ముందు కూడా కరెంటు కోతలు పల్లెల్లో ఇలాగే ఉండేవి- టార్చి లైటు వెలుతురులో ఒక కయ్యనుంచి మరో కయ్యకు నీళ్లు మలిపేటప్పుడు దొరికే విరామ కాలంలో లైటు వేసుకుని మరీ చందమామను ఆబగా చదువుతూ ఆనందించేవారం. నెలరోజులు రావలసిన బ్యాటరీలు 15 రోజులకే అయిపోతే ఇంట్లో పెద్దలు తిట్టేవారు. “బ్యాటరీలను తింటున్నారట్రా. ఇంతత్వరగా కాలిపోతున్నాయి” అని. “మాకేం తెలుసు.. మడికి నీళ్లు కట్టేందుకోసమే లైటు తీసుకెళుతున్నాం” అని వాదించేవాళ్లం. ఇలా చందమామను రాత్రిపూట లైటు వేసుకుని మరీ చదవాల్సి రావడంతో ఆ ఆలవాటు తర్వాత ప్రతి పుస్తకాన్ని వినూత్న రూపంలో చదివేలా మాకు నేర్పింది.

పశువులను మేపడానికి వెళ్లినప్పుడు, పంటపొలాలను కాపలా కాయడానికి వెళ్లినప్పుడు, ఆడుకోవడానికి వెళ్లినప్పుడు. ఒక ఊరి నుంచి మరో ఊరికి ప్రయాణించవలసి వచ్చినప్పడు, ఊరికి దూరంగా ఉన్న పొలాలు, చేల వద్దకు వెళుతున్నప్పుడు నడకలో కూడా ఏదో ఒక పుస్తకం చదువుకుంటూ పోవడం అనే అలవాటు మాకు చందమామ వల్లే అబ్బింది. ఇది ఎంతగా అలవాటయ్యిందంటే 35 సంవత్సరాల తర్వాత అదే చందమామ ఆఫీసులో పని చేసే అవకాశం వచ్చినప్పుడు కూడా ఉదయం పూట, సాయంత్రం పూట బస్సులో వెళుతున్నప్పుడు కూడా ఏదో ఒక పుస్తకం చదువుతూ పోయే అలవాటు కొనసాగుతూనే ఉంది.

ప్రతి కుటుంబమూ చందమామ, బాలమిత్ర, బొమ్మరిల్లు వంటి పుస్తకాలను విడిగా కొనలేని ఆర్థిక పరిస్థితుల కారణంగానే, ఒకరు తెస్తే అందరూ చదువుకోవడం అనేది మాకు అప్పట్లో అలవాటయ్యింది. పైగా పల్లెలు కాబట్టి మాకు లైబ్రరీలు అంటూ ఉండేవి కావు. ఈ రోజు మా పల్లెలోంచి దాదాపు 40 మంది పైగా ఉన్నత చదువుల భాగ్యంతో అమెరికా, తదితర దేశాలకు వలసలు వెళ్లిపోయినా, ఈనాటికీ మా పల్లెకు లైబ్రరీ లేదు. దాదాపు దేశంలోని పల్లెలన్నింటి పరిస్థితి ఇంతేనేమో.

మీరు ఆన్‌లైన్‌లో చందమామను చూస్తున్నప్పుడు చదవడానికి కూడా వీలు లేనంతగా స్కానింగ్ పాడయి ఉంటే వెంటనే

abhiprayam@chandamama.com

లేదా

rajasekhara.raju@chandamama.com
ఈమెయిల్స్‌కి ఆ విషయం తెలుపుతూ సమాచారం పంపితే సాధ్యమయినంత త్వరలో మళ్లీ కొత్తగా స్కాన్ చేసి అప్‌లోడ్ చేయగలము.
చాలా మంది పాఠకులు ఇలా పేజీలు చిరిగాయనో, సరిగా కనిపించలేదనో రిపోర్ట్ చేస్తే గతంలోనూ చర్యలు చేపట్టాము. కాబట్టి మీరు కూడా సూచనలు పంపితే తప్పక పరిహరించగలము. ఇప్పటికే ఆన్‌లైన్‌లో ఉన్న 53 ఏళ్ల చందమామలను మళ్లీ సరిచూడటం, సరిచేయడం వంటి పనులకు మావద్ద వనరులు తగినంతగా లేవు కాబట్టే ఆన్‌లైన్ చందమామ పాఠకుల సహాయం ఈ విషయంలో చాలా అవసరం.

అలాగే మీరు ఈ లేఖలో పంపిన మీ జ్ఞాపకాలను ఆన్లైన్ తెలుగు చందమామలో, చందమామ బ్లాగులో మీ చందమామ జ్ఞాపకాలు పేరిట ప్రచురించగలము. మీకు అభ్యంతరం లేనట్లయితే మీ సమ్మతి తెలుపుతూ మీ ఫోటో, మీ సోదరుడి పోటో – కలిపి గాని లేదా విడిగా గాని- కూడా స్కాన్ చేసి పైన తెలిపిన ఈమెయిల్ చిరునామాలకు పంపండి. వచ్చే శుక్రవారం మీ చందమామ జ్ఞాపకాలను పై రెండు సైట్లలోనూ ప్రచురిస్తాము. మీ చందమామ జ్ఞాపకాలను మరింత వివరంగా పొడిగించి పంపాలనుకుంటే అలా కూడా చేయండి.

ఇంతవరకు దేశ దేశాలలో ఉన్న చందమామ పాఠకులు, అభిమానులు దాదాపు 40 మంది తమ చందమామ జ్ఞాపకాలను పంపారు. వారి జ్ఞాపకాలు కింది లింకులో మీరు చూడవచ్చు.

http://www.chandamama.com/lang/story/storyIndex.php?lng=TEL&mId=12&cId=49

మీరే కాకుండా అమెరికాలో మీకు తెలిసిన చందమామ అభిమానులు, పాఠకులు, ముఖ్యంగా పిల్లలున్న తల్లులకు అవకాశముంటే ఈ విషయం మీరు తెలియజేసి వారి చందమామ జ్ఞాపకాలను కూడా రాసి, టైప్ చేసి, స్కాన్ చేసి పంపమనండి. తెలుగు టైపింగ్ రాదనుకుంటే ఇంగ్లీషులో లెటర్ రూపంలో ఈ మెయిల్ చేసినా చాలు. లేదా తెలుగులో రాసి స్కాన్ చేసి పంపినా సరే. లేదా ట్రాన్స్‌లిటరేషన్ రూపంలో రోమన్ ఇంగ్లీషులో రాసి టైప్ చేసి పంపినా సరే,.. వాటిని మేము వారి పోటోలు లేదా వారి పిల్లల పోటోలతో పాటు ప్రచురించగలము.

జీవితంకోసం విదేశాలకు వలసవెళ్లిన చందమామ అభిమానులతో కూడా నిత్య సంబంధాలు కలిగి ఉండాలన్నదే చందమామ ఆకాంక్ష. మీరు మీకు తెలిసిన చందమామ అభిమానులకు ఈ విషయం తెలియజేయండి.

అలాగే చందమామకు కథలు -1, 2, 3, 4 పేజీల కథలు, బేతాళ కథలు రాసి పంపగలవారు ఉంటే వారికి చందమామ తరపున సాదర స్వాగతం పలుకుతున్నాం. ఇప్పటికే గోదావరి లలితగారు (telugu4kids.com) ఆదూరు హైమవతి గారు కూడా తమ కథలు చందమామకు అమెరికా నుంచే పంపారు. కొన్ని ప్రచురణకు తీసుకున్నాము కూడా.

అమెరికాలోని తెలుగు చందమామ అభిమానులు, పాఠకులు తమ చందమామ జ్ఞాపకాలు, స్వీయరచనలు చందమామకు పంపించాలని మేం మనస్పూర్తిగా కోరుకుంటున్నాము. మీరు మీ పరిధిలో ఉన్న మిత్రులకు, పరిచయస్తులకు వీలైనంతమందికి ఈవిషయం తెలియజేయగలరు.
ముందుగా మీ ఇద్దరి సోదరుల ఫోటోలు కాని, లేదంటే మీ ఫోటో కాని పంపుతూ మీ జ్ఞాపకాల ప్రచురణకు సమ్మతి తెలుపుతూ ఈమెయిల్ చేయగలరు.

అలాగే గత రెండు సంవత్సరాలుగా చందమామ తరపున కొన్ని మంచి ప్రచురణలు వచ్చాయి. ప్రీమియం క్వాలిటీ కావడంతో కాస్త ధర ఎక్కువగా ఉంటుంది కాని జీవిత కాలం చందమామ అభిమానులు దాచుకోవలసిన మంచి పుస్తకాలు. ఆర్థిక లేమినుంచి కాస్త బయపడి ఉంటారు కనుకు మీరు కూడా వీలయితే, ఆసక్తి ఉంటే చందమామ ప్రచురణలను తీసుకోగలరు.

1.  Chandamama Collector’s Book – 60 సంవత్సరాల ప్రత్యేక కథల సంచిక
2. Chandamama Ramayanam – సంపూర్ణ రంగుల కార్టూన్ పుస్తకం
3. Chandamama Art Book – చందమామ చిత్ర మాంత్రికులు చిత్రా, ఎంటీవీ ఆచార్య, శంకర్, వపా చిత్రించిన 400 వర్ణచిత్రాల పుస్తకం 1,2 భాగాలు

చందమామ సంప్రదాయానికి తగినట్లుగా ఈ పుస్తకాలలో ప్రతి పేజీలో వర్ణచిత్రాలతో ప్రచురించారు. పై రెండు పుస్తకాలు డిస్కౌంట్ తో రూ.800ల లోపు వెలతో ఇస్తున్నారు.

చివరిదైన ఆర్ట్ బుక్ 2010లో ప్రచురించిన తాజా పుస్తకం. కోట్లాది భారతీయ పాఠకులను గత 60 ఏళ్లుగా జానపద, పౌరాణిక, కాల్పనిక కథా చిత్ర మంత్ర జగత్తులో విహరింపజేస్తూ వచ్చిన చందమామ చిత్ర మాంత్రికులు చిత్రా, ఎంటీవీ ఆచార్య, శంకర్, వపా గార్లు గీసిన 400 మేటి వర్ణచిత్రాల సంకలనం ఈ పుస్తకం. నిస్సందేహంగా చందమామ నుంచి వచ్చిన ప్రచురణలలో ఇదొక మాస్టర్ పీస్. A4 కంటే పెద్ద సైజులో పూర్తి పేజీలో ఒక వర్ణచిత్రాన్ని పొందుపర్చిన ఈ రెండు భాగాల పుస్తకం చందమామ చిత్రప్రపంచం గురించి తెలిసిన పాఠకులు, అభిమానులకు కన్నుల విందు అని చెప్పడం అతిశయోక్తి కాదు.

400 పేజీలతో (Size: 9.5 x 12.5 inch) కూడిన ఈ రెండు భాగాల పుస్తకం వెల స్వదేశంలో Rs.1500. -ప్రీమియం క్వాలిటీతో ప్రచురిస్తున్నారు కాబట్టి చందమామ సంకలనాల ధరలు కాస్త ఎక్కువగానే ఉన్నాయి కాని. జీవితకాలం దాచుకోదగిన మంచి పుస్తకాలు అనడంలో సందేహం లేదు. మీరు ఆసక్తి ఉంటే ఆర్ట్ బుక్ వివరాలకోసం chandamama.com హోమ్ పేజీలోని Art Book యాడ్ చూడండి.

http://www.chandamama.com/artbook/

దాని ధరవరలు, ఎలా తెప్పించుకోవాలి అనే విషయాలు వివరంగా పై లింకులో పొందువర్చారు. అమెరికాకు దీన్ని తెప్పించుకోవాలంటే పోస్టేజీతో పాటు 60 డాలర్లు అవుతుంది.

నిస్సందేహంగా చందమామ ప్రీమియం క్వాలిటీ ప్రచురణలు మధ్యతరగతిని దృష్టిలో ఉంచుకుని చేస్తున్నవి కావు. ఆసక్తి కలిగిన అధికాదాయ వర్గాల ప్రజలు మాత్రమే వీటిని కొనగలరు.
అందుకే అధిక ధర ఉన్నప్పటికీ ఆసక్తి కలిగిన, కొనగలిగిన పాఠకులకు మాత్రమే ఈ పుస్తకాలను సిఫార్సు చేస్తున్నాము.

Chandamama India Ltd.
No.2 Ground Floor,
Swathi Enclave,
Door Nos.5 & 6
Amman Koil Street,
Vadapalani,
Chennai- 600026.
Phone No: 044 43992828 Ext. 819

RTS Perm Link


One Response to “చందమామ ఒక పుస్తకం మాత్రమే కాదు…”

  1. చక్రవర్తి on September 3, 2010 8:53 AM

    ఇలా మీరు నా అభిప్రాయాన్ని నా పుట్టిన రోజునాడే ప్రచురించడం యాదృశ్చికమా లేక .. !! ఏమనా నా పుట్టిన రోజునాడే నా అభిప్రాయాన్ని నలుగురితో పంచుకోవడం ఆనందంగా ఉంది.

Trackback URI | Comments RSS

Leave a Reply

Name

Email

Website

Speak your mind