మీ విశ్వాసాలతో మేం ఏకీభవించకపోవచ్చు…

February 21st, 2010
మా సృష్టికర్తకు మా నివాళి

మా సృష్టికర్తకు మా నివాళి

చందమామ కథల మాంత్రికుడు దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారు కన్నుమూసిన వార్త తెలియగానే చందమామ వీరాభిమాని శివరాం ప్రసాద్ గారు కొత్త రీతిలో ఆయనకు సంతాపం పలికారు. దాసరి గారు తమ ధారావాహికలలో సృష్టించిన పాత్రలనే ఆయనకు అశ్రు నివాళి పలుకుతున్నట్లుగా చందమామ బొమ్మకు మెరుగులద్దారు.

జానపద కథా బ్రహ్మగా రూపొంది లక్షలాది మంది పిల్లలను, పెద్దలను కాల్పనిక సాహితీ మంత్రజగత్తులో విహరింప జేసిన దాసరి గారు జీవితం పొడవునా కార్మిక వర్గ పక్షపాతిగా, కమ్యూనిస్టుగా సైద్ధాంతిక దృక్పధాన్ని పాటించిన విషయం ఇప్పుడు అందరికీ తెలుసు.

శివరాం గారు నాకు తెలిసి సంప్రదాయాలంటే ప్రాణమిచ్చే వ్యక్తి. కాని దాసరి గారి రాజకీయ విశ్వాసాన్ని గౌరవించడంలో ఆయనకు తన సాంప్రదాయాలు ఏవీ అడ్డురాలేదు. అందుకే చందమామ బొమ్మలో సుత్తీ కొడవలి జొప్పించి మరీ దాసరిగారికి ఆయన పాత్రలే నివాళి పలుకుతున్నట్లుగా మార్పు చేసి పంపారు.

పైగా మనుషులు కలకాలం గుర్తుంచుకోవలసిన జీవన తాత్వికతను ఈ చిత్రానికి జొప్పించారు కూడా. “We may not agree with your beliefs sir, but we respect your openions.” “మీ విశ్వాసాలతో మేం ఏకీభవించకపోవచ్చు, కానీ మీ అభిప్రాయాలను మేం గౌరవిస్తాం”. మనుషులందరూ గుర్తుంచుకోవలసిన గొప్ప సత్యం ఈ చిన్న వాక్యంలో ఇమిడ్చారు.

తరతరాలుగా పోగుపడుతూ వచ్చిన మానవ సమాజ జ్ఞాన నిధిని గుడ్డిగా వ్యతిరేకిస్తూ తోసిపారేయడం, రాజకీయ, సైద్దాంతిక, సాంస్కృతిక రంగాల్లో పరిణామక్రమంలో నెలకొంటూ వచ్చిన ప్రతి మార్పును గుడ్డిగా వ్యతిరేకించడం.. ఇవి రెండూ చారిత్రక అభాసలే.. అందుకే.. “మీ విశ్వాసాలతో మేం ఏకీభవించకపోవచ్చు, కానీ మీ అభిప్రాయాలను మేం గౌరవిస్తాం”.

మనిషి బతికి ఉన్నంతవరకూ గుర్తుంచుకోవలసిన, పాటించవలసిన పరమసత్యమిది. ఫ్రెంచి విప్లవ మూలపురుషులలో ఒకరైన వోల్టేర్ కూడా ఇదే అభిప్రాయాన్నే మరొకలా చెప్పినట్లుంది. ఎవరు చెప్పినా, ఎన్ని రకాలుగా చెప్పినా ఈ వాక్య సారాంశం మాత్రం సమాజానికి చిరంజీవిగా మిగలాలి.

మెరుగులద్దిన చందమామ బొమ్మను పంపిస్తూ శివరాం గారు నాకు పంపిన ఈమెయిల్‌ను, దానికి నా స్పందనను ఈ సందర్బంగా ఇక్కడ జోడిస్తున్నాను. సారాంశంలో ఇవి వ్యక్తిగత మెయిళ్లు కావు కాబట్టే వాటిని ఇక్కడ యథాతథంగా ఇస్తున్నాను.

ఫిబ్రవరి 15, 2010

DEAR RAJUGAROO, YOU MAY FIND IT STRANGE COMING FROM ME. BUT WE RESPECT THE IDEALS OF SHRI DASARI. JUST SEE THE ATTACHMENT AND LET ME KNOW YOUR OPINION AND ALSO WHETHER WE CAN USE IT WHEN RACHANA BRINGS OUT ITS SPECIAL ISSUE TO HIGHLIGHT THAT IN OUR BLOG.

THIS PICTURE IS FOR YOU ONLY FOR THE PRESENT STILL SOME MORE WORK TO BE DONE AND WORDS TO BE CHANGED. REGARDS,

శివరామప్రసాదు కప్పగంతు
బెంగుళూరు భారత్ నుండి
http://saahitya-abhimaani.blogspot.com/

డియర్ శివరాంప్రసాద్ గారూ, లేటుగా స్పందిస్తున్నా, క్షమించాలి. దాసరి గారికి ఇంతకు మించిన నివాళి ఎవరైనా తెలుపగలరంటే నేను నమ్మలేను. ఆయన సృష్టించిన సాంప్రదాయిక పాత్రలు ఆయన విశ్వాసాలను గౌరవిస్తూ, ఆయన జీవిత పర్యంతమూ పాటించిన శ్రామిక వర్గ పక్షపాతానికి గౌరవమిస్తూ ఆయనకు నివాళి పలుకుతున్న దృశ్యం..

నాకయితే కలకాలం దాచుకోవాలనిపిస్తోంది. దానికి మీరిచ్చిన పదాలంకారం కూడా చాలా బాగుంది. “We may not agree with your beliefs sir, but we respect your openions.” మనుషులందరూ గుర్తుంచుకోవలసిన గొప్ప సత్యం, తాత్వికత ఈ రెండు వాక్యాలలో ఇమిడ్చారు. చాలా బాగుంది.

మీరు రోడ్డు ప్రమాదం నుంచి కోలుకున్నాక వీలయితే వెంటనే మీ బ్లాగులో, మనచందమామబ్లాగులో పెట్టేయండి. తర్వాత చందమామ, బ్లాగులో కూడా ప్రచురిద్దాము. దాసరి గారి సంస్మరణ సభ ప్రకటనను, దాసరి రమణ గారు పంపిన విశేష కథనాన్ని కలిపి చందమామ బ్లాగులో పెట్టాలనుకుంటున్నాము. ఆయన పర్మిషన్ తీసుకుని వెంటనే రంగంలోకి దిగుదాము. ఎందుకంటే రేపే కదా సంస్మరణసభ.

మీరు దాసరి గారి సీరియల్ శిథిలాలయం బొమ్మలను కార్టూన్‌గా మారుస్తున్న విషయం పైవారికి తెలియజేస్తాము. ఇది కొంత ఆలస్యం అయినా మంచి నిర్ణయం తీసుకుంటారని ఆశిస్తున్నాను.

రాజు.

నిన్న సాక్షి ఆదివారం అనుబంధంలో, ఆంధ్రజ్యోతి పత్రిక మెయిన్ మూడో పేజీలో దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారి జ్ఞాపకాలను ప్రచురించారు. కింది లింకులను చూడండి.

‘చందమామ’ను చేరుకున్నారు
http://sakshi.com/main/WeeklyDetails.aspx?Newsid=47656&Categoryid=10&subcatid=29

ఆరిపోయిన ‘చందమామ’ వెలుగు
-కొడవటిగంటి రోహిణీ ప్రసాద్

ఆరిపోయిన చందమామ వెలుగు

RTS Perm Link


9 Responses to “మీ విశ్వాసాలతో మేం ఏకీభవించకపోవచ్చు…”

 1. Prasad on February 22, 2010 2:13 AM

  “We may not agree with your beliefs sir, but we respect your openions.”

  The same statement can be used by a cunning politician/business man to escape from an inconvenient situation. It could be a “cat on the wall” kind of statement aimed at not to pain anybody.

 2. chandamama on February 22, 2010 3:55 AM

  Prasad garu,

  I agree with you as such situations previles around us. But this is not the occation to escape from an inconvenient situation. Sivaram garu has a trustworty person with a treditional base. For decades, he continue as a follower of golden era of “Chandamama” and he is immersing with Sri Dasari’s Chandamama series.

  I think that the above mentioned saying came from the real heart of Sivaram garu.

  Thank you very much for instant resonce. Yesterday itself i saw your blog through Sri Bandaru Srinivasa rao’s blog and read one of the part of your serial “The story of a Soft ware engineer”. it is very nice and i will continue for reading it. I already added your blog in my favorites list too…

  Once again thanks for the comment.

  Raju.
  blaagu.com/chandamamalu.
  telugu.chandamama.com

 3. Prasad on February 22, 2010 4:11 AM

  Raju garu,
  Thanks for visiting my blog.
  I migt have sounded cynical in my above comment. Sivaram garu must be a trustworthy person. Daasari subrahmanyam gaaru is really a wizard.
  Btw, I am a great fan of Kodvatiganti. Kutumba rao garu. Ko ku was the editor of chandamaama. If you have any information about how these two titans gelled in chandamaama please share it.
  I recently browsed the new chandamaama(English)…it looked similar to many other kids books like Magic Pot, Toot etc. It is hugely activity based now. It is very different from the chandamama I used to read in Telugu. I am not very happy with this new Chandamaama. I need to see if my kids like it.

 4. chandamama on February 22, 2010 4:42 AM

  I will share with you of the Chandamama gaint editors soon prasad garu, It is my pleasure to share about them. As like you, Ko Ku was a literary mentor for us when we studied PG 25 years back in SV University. Sivaram prasad garu also a adorn follower of KO Ku.

  it seems relevent that content changes needed when future generations go with Computerisation and techno world.. Now we are balanceing the aspirations and needs of old and new generations of Chandamama readers.

  Pls. be in touch with Chandamama too by giving suggestions to improve it more and more because it is our chandamama… reverberating in our hearts for decades.

 5. SIVARAMAPRASAD KAPPAGANTU on February 22, 2010 7:10 PM

  Thank you Raju garu. I enjoyed what you wrote notwithstanding the uncalled for snide remark by Mr. Prasad.

 6. Prasad on February 25, 2010 1:39 PM

  SIVARAMAPRASAD garu,
  I apologize you if my comments annoyed you. I admit it’s my mistake. My comments were rooted in my state of mind, rather than in the content of this blog. I browsed some political blogs and cam to this blog. I agree I did not understand the content and mood behind this blog completely when I made those comments. Please do not hold it against me, treat it as a lip slip by some young fellow.

 7. Prasad on February 25, 2010 2:03 PM

  Raju garu,
  I happened see the chandamaama web site. I had not been aware of this site earlier. The site has made up for my dissatisfaction I mentioned in my earlier comment about the English chandamaama I bought, in my earlier comment.
  It has pleasantly both classic and contemporary sections. We can go to the archives section if want to lay our hand on the Chandamaama’s of childhood days. It’s simply superb.
  One issue with internet blogs is..we do not know the age of people..so we do not know the level/maturity of the other peoples thinking process..please excuse me if I made any inordinate comments earlier.

 8. chandamama on February 26, 2010 1:21 AM

  ప్రసాద్ గారూ, చందమామ బ్లాగులో ‘మీ విశ్వాసాలతో మేం ఏకీభవించకపోవచ్చు…’ అనే నా కథనంపై వ్యాఖ్యల ద్వారా మీరు ఆవిష్కరించిన మీ సహృదయ సంస్కారానికి మనఃపూర్వక అభివందనలు. పొరపాటు వ్యాఖ్యను ‘lip slip’ అని మీరే గుర్తించి సర్దుకున్నారు కనుక ఇంతకు మించిన మనో ఆవిష్కరణ లేదు. మీరూ, శివరాం గారు కూడా చందమామ వీరాభిమానులే కనుక మీ వ్యాఖ్యను అందరమూ తేలికగానే తీసుకుందాం.

  పై లింకులో మీ తాజా వ్యాఖ్యల బట్టి చందమామ వెబ్‌సైట్‌ని కూడా మీరు చూసి సంతోషపడ్డారు. అందుకు కృతజ్ఞతలు. 1947 నుంచి 2000 వరకు అన్ని చందమామలు ఆన్‌లైన్ చందమామ ఆర్కైవ్స్‌లో ఉన్నాయి కనుక మీరు వీలైనప్పుడల్లా ఆర్కైవ్స్‌ను చూసి చందమామ కథలను ఆస్వాదించవచ్చు.

  ప్రపంచంలో ఏ పత్రికా, ఏ వెబ్‌సైట్ కూడా తన పాఠకులకు అందించని విధంగా 53ఏళ్లుగా చందమామలో వచ్చిన వేలాది కథలను చందమామ ఆన్‌లైన్ ద్వారా తన పాఠకులకు అదీ ఉచితంగా అందిస్తోంది. -త్వరలో 2008 వరకు చందమామ కథలను ఆన్‌లైన్ భాండాగారంలో ఉంచడానికి ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి.-

  చందమామ కథల భాండాగారంలో పొందుపర్చిన వేలాది కథలు, ధారావాహికల కోసం కింది లింకులో చూడండి.

  http://www.chandamama.com/archive/storyArchive.php?lng=TEL

  ప్రసాద్ గారూ, మీ వ్యాఖ్య ఆధారంగా బ్లాగులో కొత్త కథనం ప్రచురించాము చూడండి.

 9. SIVARAMAPRASAD KAPPAGANTU on February 26, 2010 7:10 PM

  Prasad garu,

  Thank you for your comment. Yes, I agree it must have been a lip slip. Chandamama has been my favourite magazine and at the young age of 52 I enjoy the stories once more the same way I enjoyed them decades back.

  I wrote many articles on Chandamama which you can visit by clicking on the following link:

  http://saahitya-abhimaani.blogspot.com/

  Click on the “chandamama” label on the right hand side for all stories on the great magazine.

  Myself and Shri Rajugaru and some other Chandamama Fans started a common blog MANA TELUGU CHANDAMAMA. Here also you can see many articles on our favourite magazine:
  http://manateluguchandamama.blogspot.com/

  If you are interested in writing about Chandamama,share your experience/s with Chandamama stories etc. you can join the club.

Trackback URI | Comments RSS

Leave a Reply

Name

Email

Website

Speak your mind