అందరి “చందమామ”

August 29th, 2009

ch n3

సాహిత్యాభిలాషలో పిన్నలకూ, పెద్దలకూ, స్త్రీలకూ, పురుషులకూ ఉండే వ్యత్యాసాలను సరిచేసిన పత్రిక “చందమామ”. చందమామ పిల్లల పత్రికా, పెద్దల పత్రికా లేదా ఇద్దరి పత్రికా అనే విషయాలు ప్రస్తుతం చర్చనీయాంశంగా మారి ఉండవచ్చు.

సాక్షాత్తూ ప్రస్తుత యాజమాన్యమే, యంగ్ జనరేషన్ అవసరాలకు అనుగుణంగా చందమామ రూపురేఖలను మార్చాలని తనదైన దృక్పధంతో ఆలోచించి చందమామ లేఅవుట్‌తో పాటు విషయం ఎంపికలో కూడా సమూల మార్పులు చేయాలని తలపోస్తుండవచ్చు.

కానీ కుటుంబం లోని అందరి పత్రికగా చందమామ మారిపోయిన విషయం 50 ఏళ్ల క్రితమే చరిత్రకెక్కింది. 1960 నాటి జూన్ చందమామ సంపాదకీయం స్పష్టంగా ఈ విషయాన్ని పాఠకులకు సూచించింది.

ఈరోజు రాత్రి నెట్‌లో బ్లాగర్ల సముదాయాన్ని గాలిస్తుండగా haaram.com బ్లాగు సముదాయంలో ఈ కింది బ్లాగ్ యుఆర్ఎల్ కనిపించింది.

http://telugupatrikalu.blogspot.com/2009/08/june-1960.html

దీన్ని చూస్తే చందమామతో సహా తెలుగులో అన్ని పత్రికలను ఈ బ్లాగరి పీడీఎఫ్‌గా మార్చి డౌన్‌లోడ్‌కు అవకాశం కల్పిస్తూ తన బ్లాగులో పెడుతున్నారు. ఈ ఒక్క బ్లాగులో ఇంతవరకూ 34 చందమామ సంచికలను పీడీఎఫ్‌లుగా ఇవ్వడం గమనార్హం. 2001, 2003, 2004. చందమామలను కూడా పీడీఎఫ్‌గా ఇక్కడ ఇవ్వడం మరీ విశేషం.

ఈ బ్లాగులో ఉన్న 1960 జూన్ చందమామ పీడీఎఫ్‌ ఫైల్‌ను డౌన్‌లోడ్ చేస్తూ సంపాదకీయం కేసి చూస్తే ‘చందమామ పిల్లల చందమామ కాదు అందరి చందమామ’ అంటూ నాటి సంపాదకీయం ఢంకా భజాయించి చెప్పిన విషయం కనబడింది. ఆ సంపాదకీయం తొలి సగాన్ని ఇక్కడ పోస్ట్ చేస్తున్నాను. చందమామ ఎవరిదో ఇక్కడ అందరూ తెలుసుకోవచ్చు.

” ఈ సంచికతో ‘చందమామ’కు పదమూడేళ్లు నిండుతున్నాయి. ఈ పదమూడేళ్ల కాలంలో చందమామ తన పాఠకులతోబాటు ఎంతో పెరిగింది. ఎన్నోరకాల అందచందాలు సమకూర్చుకున్నది. అచ్చంగా చిన్నపిల్లల విజ్ఞాన వినోదాలకు మాత్రమే తోడ్పడుతుందనుకున్న ఈ పత్రిక త్వరలోనే కుటుంబంలోని అందరి పత్రికా అయిపోయింది. సాహిత్యాభిలాషలో పిన్నలకూ, పెద్దలకూ, స్త్రీలకూ, పురుషులకూ ఉండే వ్యత్యాసాలను సరిచేసిన పత్రిక చందమామ ఒక్కటేనని చెప్పవచ్చు. దీని ప్రభావం ఇంకా అనేక ఇతర పత్రికలపైన కూడా పడిందనటానికి సందేహం లేదు.”

దీనిపై ఇక ఏ వ్యాఖ్యానాలు కూడా అనవసరం కదూ..

(పైన సూచించిన బ్లాగులో 34 చందమామల పీడీఎఫ్‌లను స్వంతం చేసుకోవడం మరువరుగా..)

నోట్: తెలుగులో ఇలాంటి డౌన్‌లోడ్ సైట్లను నాకు తెలిసిన మేరకు నా బ్లాగు హోమ్ పేజీలో “చందమామ డౌన్‌లోడ్” విభాగంలో పెట్టాను. –తెలుగు పత్రికలు, చందమామలు, బ్లాగాగ్ని, సాహిత్య అభిమాని. చందమామ ఈ బుక్స్– ఇంకా ఏవయినా ఇలాంటివి ఉంటే ‘చంపి’లు తప్పక సూచించగలరు.

RTS Perm Link


4 Responses to “అందరి “చందమామ””

 1. siva cheruvu on August 29, 2009 9:33 PM

  Thanks

 2. సుజాత on August 30, 2009 7:58 AM

  రాజు గారు,
  నిన్న మా చెల్లెలుతో ఫోన్లో మాట్లాడుతూ ఉండగా మాటల మధ్యలో బ్లాగుల్లో చందమామ గురించి, చంపిల గురించి చెప్పాను. అప్పుడు తను ‘ఎవరికీ చెప్పనంటే ఒక విషయం చెప్తాను”అంటు తన వద్ద 1968-74 మధ్య కాలం నాటి చందమామలు కొన్ని ఉన్నాయని చెప్పి మతి పొగొట్టింది. కనీసం చూడ్డానికైనా ఇవ్వమని అడిగాను. చందమామల విషయంలో ఎవ్వర్నీ(నన్ను ఐనా సరే) నమ్మనంటూనే ఎలాగో ఒప్పుకుంది. త్వరలో వాటిని చూడ్డమే కాక, చదువుతాను కూడా! సంతోషం పట్టలేక ఇక్కడ పంచుకుంటున్నా!

 3. chandamamalu on August 30, 2009 8:43 AM

  అమ్మా సుజాతమ్మ తల్లీ,
  నాకు మతి పోతోందిక్కడ ఈ వార్త వింటూంటే. 68-74 చందమామలా? ఆహా… ఎంత గొ్ప్ప నిధి దొరికింది మీకు. అవి అలాగే జిరాక్స్ చేసి కాపీకి ఇంత అని అమ్మకం పెట్టినా అలాగే కొనేసేందుకు చాలామందే సిద్ధంగా ఉంటారు. అదేదో మీ చెల్లెలికి చెప్పి ఆ ఏర్పాట్లేవో మీరే చేస్తే బాగుంటుందేమో కదా. ఎంత మంచి వార్త.

  10 రోజులు క్రితం చందమామ ప్రింట్ ఆన్ డిమాండ్ పాలసీ అమలు కావడం లేదు అని చెప్పి మీ అందరినీ నిరాశపర్చాను. కాని ఇప్పుడు అందుకు భిన్నమైన వార్త చెబుతున్నా. 60 సంవత్సరాల చందమామల డీటీపీ వర్క్ త్వరలోనే మొదలు కావచ్చు. అది పూర్తయిందంటే కోరిన వారికి కోరిన పాత చందమామలను ముద్రించి ఇచ్చే పని ఆమల్లోకి వస్తుంది. దీనికి మహా అంటే మరో 4 నెలల సమయం పడుతుందని అంచనా. అలాగే దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారి 12 ధారావాహికలను విడివిడిగా ముద్రించి చందమామ ప్రచురణల పేరిట పాఠకులకు అందివ్వమని మా యాజమాన్యానికి ప్రతిపాదించబోతున్నాం. త్వరలో వీటిపై నిర్ణయం జరుగవచ్చు.

  మొత్తం మీద ఆశ, నిరాశల మధ్య దోబూచులాడుతూ వస్తున్నాం కదా. మంచే జరుగుతుందని ఆశిద్దాం.

  మీ వద్ద మంచి స్కానర్ లాంటిది ఉంటే ఆ పాత చందమామల రెండు కవర్ పేజీలను స్కాన్ చేసి (కనీసం 300 డీపీఐ) అభిమానులకు ఇస్తే బాగుంటుంది కదా…

  చల్లటి వార్తకు ధన్యవాదాలు. ఇన్నాళ్లుగా పాత చందమామలను కాపాడిన మీ చెల్లెలు గారికి కూడా మరి!

 4. SIVARAMAPRASAD KAPPAGANTU on August 31, 2009 1:38 PM

  అద్భుతం! పరమాద్భుతం!! రాజుగారూ. మీరు అప్పుడప్పుడు మమ్మల్ని భయపెట్టినా, చివరకు ఒక మాంచి వార్త చెప్పారు. మీకు 1960 నుండి 1980 వరకు అన్ని చందమామలు ముఖచిత్రాలతో దొరుకుగాక.

  చందమామలే కక ఇతర పత్రికలను కూడ కంప్యూటర్ ద్వారం అందించే ఒక మహత్కార్యం చేస్తున్న వ్యక్తిని మీరిచ్చిన లింకు దారా పరిచయం చేసినందుకు, ధన్యవాదములు.

  జై చందమామ, జై జై చందమామ

Trackback URI | Comments RSS

Leave a Reply

Name

Email

Website

Speak your mind